[Thắc mắc] Làm thế nào để phân biệt 4K Real/ Fake ?

Thảo luận trong 'HD cho người mới bắt đầu' bắt đầu bởi lumos4000, 11/8/19.

Tags
  1. lumos4000

lumos4000 Active Member

Đã được cảm ơn:
    92
    Nghề nghiệp:
    Kinh doanh
    Tiền:
    1,144 CR
    Hi các ACE

Mình đang có các thắc mắc như sau:
    1. Hiện tại mình đang căn vào trang web này (tks bác @adm820 đã chia sẻ): https://digiraw.com/4K-UHD-ripping-service/the-real-or-fake-4K-list/ để biết được phim là 4K Real hay Fake, vậy có trường hợp nào mà phim đã ra mà web chưa update ko ?
    2. Nếu web đó đăng chuẩn 100% thì khi download 1 phim (đã được xác nhận là 4K Real) của ace upload trên này về, làm sao phân biệt được phim đó là Real hay Fake ? (dựa trên thông số gì của phim, view thông số bằng "Media info" được ko ?)
    Tks các ace trước, nếu bài viết đã trùng trước đó xin ace chia sẻ link để mình đọc nhé

2. cugiahamvui

cugiahamvui New Member

Đã được cảm ơn:
    2
    Web:
    Tiền:
    18 CR
    mình cũng đang thắc mắc vấn đề này :D

3. lumos4000

lumos4000 Active Member

Đã được cảm ơn:
    92
    Nghề nghiệp:
    Kinh doanh
    Tiền:
    1,144 CR
    Cảm giác cắm máy download 1 phim 4K về xong ko biết Real hay Fake rất khó chịu bác nhỉ

4. Thanksforsharing

Thanksforsharing Moderator

Đã được cảm ơn:
    872
    Tiền:
    3,318 CR
    Đọc xong câu hỏi ở đây làm tôi nhớ Sài Gòn những năm sau 1975. Có một lần tôi thấy có một bác gái lớn tuổi (chắc đã về hưu) xách giỏ đi chợ. Vừa bước ra khỏi chợ thì liền bị tên cướp giựt phăng cọng dây chuyền vàng trên cổ. Chạy được một đoạn, tên cướp quay phắt lại quănng sợi dây chuyền xuống đất chửi đổng: “Mịa, già mà còn ngựa đeo vàng giả!”

Thế đó, cướp của người ta mà còn được chửi. Quá là buồn cười.

Nói bạn đừng buồn, download lậu và chùa từ trên mạng xuống không phải trả tịền mà còn thắc mắc và “khó chịu” liệu nó có fake hay không cũng là một màn hài ko kém. Đúng là chỉ có ở VN. :)

5. qazwsxrfvtgb

qazwsxrfvtgb Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,713
    Tiền:
    263 CR
    nên tin theo web bán đĩa hơn
    https://www.blu-ray.com/

real hay fake cũng không quá quan trọng, vì cho dù là fake 4k, nhưng có thêm hdr thì hình ảnh vẫn tốt hơn 1080p nhiều, cái đáng giá ở chỗ đĩa 4k là nó có hdr

muốn biết fake hay real thật thì tìm hiểu xem quá trình làm phim, hãng phim đó dùng máy quay gì là biết ngay

lumos4000 cảm ơn bài này.
  6. lumos4000

lumos4000 Active Member

Đã được cảm ơn:
    92
    Nghề nghiệp:
    Kinh doanh
    Tiền:
    1,144 CR
    buồn chứ nhưng là buồn cười vì quan điểm của mod :D

7. lumos4000

lumos4000 Active Member

Đã được cảm ơn:
    92
    Nghề nghiệp:
    Kinh doanh
    Tiền:
    1,144 CR
    tks bác, có HDR công nhận khác biệt rất rõ ràng, mình có thói quen sưu tập phim, khoái nhất là ISO gốc nên ưu tiên 4K Real trước, cơ mà giờ thì đỡ lăn tăn rồi

8. quocnhat1604

quocnhat1604 New Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Tiền:
    6 CR
    Khi bạn hỏi câu này tức là bạn chẳng biết gì về 4k, chẳng có 4k real hay 4k fake, 4k là 4k, 1080p hay bluray remux là chính nó. Cái 4k fake mà bạn nói là phiên bản 4k đã được ecode cho gọn nhẹ, nó vẫn là 4k với chuẩn độ phân giải chứ ko có thiếu đi 1 pixel nào.
    4k có 2 độ phân giải tiêu chuẩn là 3840*2160 và 4096*2160.
    Khi bạn xem phim có 2 thứ ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng phim là video và audio, thường thì người mới chơi chỉ chú trọng phần video cứ thấy 4k là ngon nhưng thực tế âm thanh đóng vai trò cực quan trọng do đó người chơi lâu thì chú trọng nhiều lúc xem 1080p remux nhưng audio ngon còn chất lượng hơn cả 4k mà audio bị lượt bỏ bớt
    1. Video: chất lượng phụ thuộc vào phần Codec Bitrate tức là lượng dữ liệu truyền đi trong 1s, bitrate video càng cao thì chất lượng phim càng nét căng, mượt mà --> cần đầu đọc chuyên dụng mới load nổi
    2. audio: phần audio thì phức tạp hơn khá nhiều vì trong 1 đĩa gốc iso, thường sẽ có đầy đủ các audio của các ngôn ngữ khác nhau, và chất lượng DTS, Dolby Digital hoặc , Dolby Atmos,,, âm thanh 5.1 hay 7.1 bla bla bla
    Do đó mà dung lượng phim rất nặng và hầu như người xem ko cần các ngôn ngữ kia, hoặc thiết bị họ xem ko hỗ trợ các chuẩn âm thanh đó nên các nhóm encode ra đời vd như wiki, EPiK, BRiD... để encode các video phù hợp với nhu cầu người xem ở mỗi quốc gia, thường họ sẽ encode phim với chỉ giữ lại phần audio English, còn lại sẽ lượt bỏ hết các ngôn ngữ khác...
    Ngoài ra còn có HDR ( giải tương phản ) để giúp phim UHD có chất lượng hiển thị màu sắc tốt hơn.

--> kết luận: muốn trải nghiệm 4k thì bác phải có cái tv cỡ 55inch oled trở lên, dàn âm thanh 5.1, 1 đầu đọc HD chuyên dụng. Thì mới mong trải nghiệm được 4k chất lượng cao. Chứ down 4k mà xem cái tv 40 inch 4k bình thường thì nó chả khác 1080p gì cả.

lumos4000 and qazwsxrfvtgb like this.
  9. qazwsxrfvtgb

qazwsxrfvtgb Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,713
    Tiền:
    263 CR
    có vẻ bác đang hiểu sai ý, không ai đang đề cập các bản 4k encode ở đây cả

4k fake là, quay bằng máy quay 2k, sau đó upscale lên 4k

4k real, quay bằng máy quay 4k

còn phim nhựa thời xưa có thể scan ra tới tận 6k

lumos4000 cảm ơn bài này.
  10. lumos4000

lumos4000 Active Member

Đã được cảm ơn:
    92
    Nghề nghiệp:
    Kinh doanh
    Tiền:
    1,144 CR
    chuẩn là mình ko biết mới hỏi mà bác

11. lumos4000

lumos4000 Active Member

Đã được cảm ơn:
    92
    Nghề nghiệp:
    Kinh doanh
    Tiền:
    1,144 CR
    tức là 4K Real là quay bằng máy quay 4K, còn Fake là upscale à bác, vậy làm sao phân biệt được ? dựa trên web https://digiraw.com/4K-UHD-ripping-service/the-real-or-fake-4K-list/ có chuẩn 100% ko bác ?