Nhờ tư vấn thiết lập hệ thống HTPC

Thảo luận trong 'Thiết bị Phát hình' bắt đầu bởi mobi_man, 10/5/19.

1. hdbaoloc

hdbaoloc Active Member

Đã được cảm ơn:
    172
    Tiền:
    523 CR
    bác xem lúc cắm tivi pass âm thanh thì trên rec nó hiện định dạng âm thanh là gì

2. huythong89

huythong89 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    56 CR
    dolby digital bác

3. hdbaoloc

hdbaoloc Active Member

Đã được cảm ơn:
    172
    Tiền:
    523 CR
    Nó có giống như lúc bác cắm vào htpc ko

huythong89 cảm ơn bài này.
  4. huythong89

huythong89 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    56 CR
    cả 2 đều vậy.có khi nào cái usb tích hợp tivi nó k passthough nguyên gốc dts xuống rrcever nhỉ

5. nsnhd

nsnhd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    227
    Tiền:
    2,439 CR
    Chất lượng âm thanh thường là Dolby Digital<DTS<DTS ES< DTS MasterHD, Dolby Digital < DD +

#85 +1 CR
  6. nsnhd

nsnhd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    227
    Tiền:
    2,439 CR
    Đừng để sít đờ và gian thương dìm.

#86 +1 CR
  7. combui410

combui410 Member

Đã được cảm ơn:
    6
    Nghề nghiệp:
    Optoma viet nam
    Tiền:
    259 CR
    bác thử build 1 dàn HTPC xịn đủ chơi các định dạng + card màn hình xuất 7.2 dolby atmost xem phim 4K HDR 50-100gb/bộ có dưới 20 củ ko?. còn e chơi cái HD player 2-3tr xịn hơn là 5-10tr là đủ để quất Film 4K HDR mượt mà rồi. chưa kể ngốn điện + độ bền.

8. kellykent3

kellykent3 Member

Đã được cảm ơn:
    13
    Tiền:
    144 CR
    Ủa, mình đâu có đề cập giá cả ở đây đâu nhỉ, con htpc giá cao nhiều lần nhưng nó cũng làm được việc gấp trăm lần con hd player đó bác.
    Chơi htpc bác sẽ cảm nhận được mình làm chủ mọi thứ mình muốn nó phát ra.

Chỉnh sửa cuối: 20/6/19
  9. hdbaoloc

hdbaoloc Active Member

Đã được cảm ơn:
    172
    Tiền:
    523 CR
    chết cười với com của bác , bác định photoshop sửa ảnh , render video ah , hay chơi game ? tùy vào mục đích sử dụng thôi chứ chỉ xem phim mà chơi HTPC thì nó phí lắm. còn làm chủ cái mình muốn phát ra nếu chỉ xem phim thì cái HDP hơn triệu cũng làm được rồi

congfade cảm ơn bài này.
  10. congfade

congfade Active Member

Đã được cảm ơn:
    234
    Tiền:
    551 CR
    Bác nói đúng quá ,trước đây em cũng từng thích htpc hơn nhưng từ khi có hdp thấy nó tiện vô cùng (tiêu chí giải trí xem phim) trình player mặc định của nó thì bá đạo quá ,nhất là khoản xem bluray iso 3d và cả 4k điều mượt!xem online fshare luôn nữa chứ!

11. combui410

combui410 Member

Đã được cảm ơn:
    6
    Nghề nghiệp:
    Optoma viet nam
    Tiền:
    259 CR
    Tư vấn cho anh em phải dựa vào tiêu chí: Ngon - Bổ -và tiết kiệm và phải theo tiêu chí chiếu phim, chiếu phim và chiếu phim... HD P bật phát một ăn ngay bác ơi.
    Đa phần anh em mê phim là mê chơi, kaka... ko có tiền nhiều như bác nghĩ đâu. vd có đúng 40tr (20tr máy chiếu + Loa 15tr + 5tr dư để sắm nguồn phát) nữa thì lấy đâu ra HTPC. HD Player hay android box cho nhanh gọn lẹ mà hay rồi.

12. nsnhd

nsnhd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    227
    Tiền:
    2,439 CR
    Như đã nói ở các trang trước, nói chung tây ta đều có 2 nhóm người chơi. Một nhóm luôn mầy mò thử nghiệm suốt ngày đêm và luôn muốn có chất lượng tốt nhất, nhóm kia thì thích mỳ ăn liền và bằng lòng với chất lượng vừa phải. Cái này ko hẳn là phụ thuộc hoàn toàn vào khả năng tiền bạc mà chủ yếu do sở thích, tính cách nữa.
    Ví dụ với HDP mà gặp phải cái TV HDR Faked hay cái máy chiếu có độ sáng thấp (đa số máy chiếu có độ sáng thấp so với TV) thì khó mà xem phim 4K HDR đẹp được, trong khi với HTPC thì có thể dùng HDR Tone Mapping mà theo mấy anh tây là đẹp hơn HDR Passthrough.
    HTPC bây giờ ko đắt tiền đâu vì xử lý phim ảnh dựa vào GPU chứ ko phải CPU. Chỉ cần con GTX 1060/1070 trâu cày giá 3-4tr, cộng với CPU đời cũ Core-i3 2xxx/3xxx là chiến khỏe rồi.

#92 +1 CR
    hoangkhoa102 cảm ơn bài này.
  13. Dang Quoc Anh

Dang Quoc Anh Active Member

Đã được cảm ơn:
    88
    Tiền:
    222 CR
    Đối với mình thì máy tính để làm việc thì đắt tiền mình cũng mua, mình rất ngại phải để chung phòng làm việc với phòng giải trí. Chứ mua máy tính để vừa xem phim vừa làm việc là mình ko thích. Mình là người dùng thích đơn giản tiện lợi giá cả hợp lý ko mất nhiều công sức là mình múc thôi.

Vấn đề xem phim mình sẽ đầu tư 1 con HDP tầm khoảng 5tr đổ lại nhưng màn hình hoặc máy chiếu phải ngon để nó thể hiện hình ảnh đẹp.

congfade cảm ơn bài này.
  14. seabear

seabear Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,412
    Tiền:
    1,400 CR
    1 vài ưu điểm HTPC so với HDP để các bạn có cái nhìn đúng đắn nhé, tất cả liên quan đến xem xét thôi :), quan điểm của mình có thể hơi cũ vì setup hơn 5 năm rồi, có gì ko đúng các bác cứ góp ý
    +) Khả năng lưu trữ phim: HTPC có thể dễ dàng cắm tầm 8 hoặc hơn ổ cứng, nên việc lưu trữ sẽ thoải mái hơn HDP rất nhiều. Việc dùng NAS thay thế thực sự không tiện lắm, vì NAS chạy 24/24 tải bằng đấy ổ cứng khá là tốn điện. Còn lý do lưu trữ thì đơn giản là sự tiện dụng, cần là xem, phụ đề down 1 lần, xem ko sợ mất mạng, hay chiếm băng thông ảnh hưởng đến người khác cùng mạng. Dùng các phần mềm như Kodi sẽ quản lý được phim đã xem, mới down, phim chưa xem, phim theo năm, theo rating ... có rất nhiều gợi ý khi tìm phim xem, tìm thông tin diễn viên khi đang xem ..
    +) Xem phim không giới hạn chất lượng: Film bluray tầm trên 30GB, mình không biết HDP kết hợp với dịch vụ online nào có được những film chất lượng như thế. Cá nhân thử xem Fshare với film 1080p tầm 15Gb bằng PC và HiMedia ở tốc độ mạng lên đến 10MB/s mà vẫn thấy giật, ko thưởng thức nổi.
    +) Các vấn đề liên quan đến tổ chức quản lý film: ví dụ bạn muốn duyệt thông tin của film, giới thiệu phim, poster .. trước khi xem thì bạn cần tổ chức. Hoặc bạn đồng bộ thư viện phim của bạn với cloud, nas .. đẻ backup. Các task vụ này gần như không thể trên HDP. Cao cấp hơn bạn có thể xuất danh sách media ra, để tránh download trùng lặp
    +) Các vấn đề liên quan đến phụ đề: khi phim bạn đang xem không có phụ đề, bạn sẽ phải down. HDP cũng có kodi, có extension để download phụ đề, nhưng các site cung cấp phụ đề như Subsence thường xuyên thay đổi cấu trúc dẫn đến việc download tự động thường xuyên gặp vấn đề. Trên HTPC bạn làm thủ công khá đơn giản.
    Cao cấp hơn một chút là khi phụ đề không chuẩn cần chỉnh lại thì chỉ HTPC làm được.
    +) Căn chỉnh HDR Tone Mapping, cái này đội HDP ko hiểu là gì luôn
    +) Không giới hạn chuẩn dữ liệu video. HDP tùy loại ít nhiều sẽ bị hạn chế định dạng có thể xử lý được, và xử lý không tốt. Ví dụ chuẩn wmv khá cũ rồi, nhưng mình thử trên nhiều thiết bị android xem định dạng này cực kỳ giật lag.
    +) Đa dạng loại media player, các chức năng điều khiển cũng đa dạng hơn, phù hợp với nhiều nhu cầu hơn.
    +) Không giới hạn nguồn, kết nối dễ dàng. Bạn có thể chơi media trên cloud, trên mạng lan, thậm chí kết nối VPN để chơi media ở máy khác qua Internet. Hoặc đơn giản xem các dịch vụ video nền Web, như xem AOE các game thủ hay streaming qua FB, sẽ thấy HTPC thật sự dễ dàng. HDP hỗ trợ ít nhiều, nhưng ko đầy đủ và khó khăn hơn HTPC đáng kể.

Nghĩ sơ sơ thế thôi, tất nhiên mình chỉ nói ưu điểm nên có thẻ các bạn thấy hơi phiến diện, nhưng vì nhiều bạn ko hiểu HTPC nên mình muốn nói ưu điểm để mọi người hiểu thôi

15. quocnguyen

quocnguyen Active Member

Đã được cảm ơn:
    68
    Tiền:
    3,526 CR
    Em không có ý kiến. Nhưng em đang chơi htpc core i3 2100 và vga amd rx460 4gb thì phim nào cũng hốt. Em đang xài android box hiedia A5 cho con em xem youtube. A5 phát 4k hdr rất tốt. Tuy nhiên màu sắc ko đẹp bằng vga amd em đang xài...

16. osiric1

osiric1 Active Member

Đã được cảm ơn:
    106
    Tiền:
    174 CR
    Em thì HTPC + MadVR + reclock --> hình ảnh rất đẹp có độ nổi khối rõ.....
    khuyết điểm là cần cấu hình PC khá trở lên