Nhờ tư vấn thiết lập hệ thống HTPC

Thảo luận trong 'Thiết bị Phát hình' bắt đầu bởi mobi_man, 10/5/19.

1. malefly

malefly Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Tiền:
    357 CR
    Kodi play được file .iso trực tiếp không bác ? Kodi cài trên Windows, Linux chứ ko phải Kodi cài sẵn trên các đầu HDP.
    Cảm ơn bạn, nếu được xin bạn chia sẻ link để cấu hình Kodi play được iso file, hiện tại có cả mấy trăm .iso, lười convert sang mk.

2. seabear

seabear Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,405
    Tiền:
    1,396 CR
    Xem được trực tiếp nhé. Chả cần cấu hình gì đâu :v. Nhưng file iso streaming không tốt nên thường mình không lưu trữ dạng này.

3. hdbaoloc

hdbaoloc Active Member

Đã được cảm ơn:
    163
    Tiền:
    514 CR
    Sit đơ đa số mảng tivi bác, chứ htpc hay hdp hình như không có

4. mobi_man

mobi_man Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Tiền:
    118 CR
    Mình là mình đang gia tăng độ thích bác "seabear" rồi đấy, bác có thể show dàn xem phim, nghe nhạc của bác cho mấy lão gà mờ như mình tham khảo tý được không? Em đang bắt đầu thiết lập hệ thống HTPC ở nhà mà đến giờ mới chỉ có cái PC và cái tivi LG 65 inch 4K thôi. Em biết để em còn gom lúa.
    Em nghĩ cứ lắp 1 dàn tương tư, có gì về kêt nối nhờ các bác chỉ từ thực tế các bác đã setup, chứ từ hôm đăng bài đến giờ nhiều bác nói chuyện chuyên môn trên tít ngọn cây, em ôm gốc cây, ko hiểu lắm, hoang mạng tột độ.

5. mobi_man

mobi_man Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Tiền:
    118 CR
    À thôi, bác Seabear không cần post thiết bị của bác nữa, em tra giá mỗi con Denon x6500h của bác em toát mồ hôi trán, lạnh toát lưng, chân đứng không vững.

hdbaoloc cảm ơn bài này.
  6. nsnhd

nsnhd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    227
    Tiền:
    2,438 CR
    Ko nên hoang mang, cứ từ từ sắm. Quan trọng là phải xác định theo hướng mày mò thử nghiệm là HTPC hay mỳ ăn liền như HDP, Box kẻo nản chí lại đẽo cày giữa đường.

#66 +1 CR
    mobi_man cảm ơn bài này.
  7. kellykent3

kellykent3 Member

Đã được cảm ơn:
    10
    Tiền:
    139 CR
    Có bác nào bảo htpc khó chơi dolby atmost, dtsx mình ko hiểu bác ấy đã thử chưa mà phán đúng rồi vậy. Htpc muốn chơi các định dạng đó chỉ cần passthrought qua hdmi, việc còn lại receiver đảm nhận và giải mã hết. Htpc hơn Mọi mặt các đầu phát Hd nó chỉ thua về tính cơ động, gọn gàng thôi, còn ngoài ra mình có thể làm chủ mọi thứ mà mình muốn phát ra loa lẫn màn hình, đặc biệt chơi htpc còn có thể xem phim qua nhiều phần mềm có thuật toán nâng cấp hình ảnh rất hay, chẳng hạng như splash pro ex, mình đã phải bỏ sự giản đơn, gọn gàng của đầu phát Hd chỉ để có được cái phần mềm này.

seabear cảm ơn bài này.
  8. nsnhd

nsnhd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    227
    Tiền:
    2,438 CR
    Nâng cấp hình ảnh số 1 hiện nay là madVR.
    Bác chuyển từ nhóm người dùng thích mỳ ăn liền sang nhóm lọ mọ thử nghiệm suốt ngày đêm.

#68 +1 CR
  9. mobi_man

mobi_man Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Tiền:
    118 CR
    Cảm ơn bác, mình thì thích mày mò, tìm kiếm thử nghiệm. Trước đây, mê cấu hình PC, mặc dù không phải dân kỹ thuật mà mình cũng chọc ngoáy, tàn phá không ít thiết bị nên giờ kiến thức về PC cũng tàm tạm. Giờ có tuổi, chân mỏi, không còn lang thang ngoài đường nhiều nữa, về nhà nhìn vợ già cũng ... nên lại ôm máy tính, dán mắt tivi, xem phim, nghe nhạc vàng,.. đâm ra phát sinh nhu cầu thưởng thức âm thanh, hình ảnh nó cao cao chút, do đó, đang bước đầu tìm hiểu thú vui này. Bản tính mình từ trước thích PC nên định hướng theo HTPC cho nó đa dạng hóa công năng sử dụng.
    Định mua bộ dàn 5.1 mà lại vướng dây nhợ, phải đục trần đục tường, oải quá, sao các hãng loa nó không có giải pháp kết nối không dây nhỉ.

myson01 cảm ơn bài này.
  10. nsnhd

nsnhd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    227
    Tiền:
    2,438 CR
    Mình nhớ là có giải pháp kết nối ko dây cho loa rear mà, thậm chí cho cả 5 loa luôn. Chắc giá cao hơn có dây thôi.

#70 +1 CR
  11. seabear

Đã được cảm ơn:
    1,405
    Tiền:
    1,396 CR
    Đi dây sát tường, dán 502 hoặc làm nẹp là được rồi, ko cần đục đâu bác. 5 năm trước khi mua loa mình đã thấy có loại không dây rồi, nhưng tốn kém & nghe review chất lượng ko ngon như có dây. Mình chưa dùng loa ko dây, nhưng kinh nghiệm khi dùng chuột, bàn phím ko dây, và chơi game qua wifi đã thấy có dây hơn hẳn về các măt liên quan đến chất lượng và giá tiền.

12. kellykent3

kellykent3 Member

Đã được cảm ơn:
    10
    Tiền:
    139 CR
    Được lọ mọ, tìm tòi và khám phá thú vui của mình là niềm vui cũng như mở mang sự hiểu biết cho bản thân về "thứ" mình đang chơi.

nsnhd cảm ơn bài này.
  13. vanet125

vanet125 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    367 CR
    Em đang khoái con máy chiếu laser của xiaomi giống con bác @seabear đang dùng, bác cho xin tí review em máy chiếu và màn chiếu bác đang dùng (loại gì) nhé! Có khả năng em sẽ xài con Laser Mijia 4K.
    Em đang tính đầu tư full bộ âm thanh đạt chuẩn atmos 7.2.4 và dùng máy chiếu của xiaomi, đang mắc tí chỗ màn chiếu, tính xài con màn tab-tension xám ko biết có ổn ko. Em thấy xiaomi có con màn laser 100 inch mà ko tìm đc nơi nào bán :(
    HTPC thì em có sẵn con PC VGA 1080Ti rồi.

14. seabear

Đã được cảm ơn:
    1,405
    Tiền:
    1,396 CR
    Của mình là Xgimi Lune, ko phải của Xiaomi. Màn chiếu quang học cũng mua bên TQ. Điểm trừ là toàn tiếng Trung, còn điểm cộng thì nhiều lắm, hình ảnh, âm thanh, android tiện lợi .. Bác lên diễn đàn AVS có review khá kỹ. Bác mua máy chiếu gần thì chú ý độ sáng & chip, 2 yếu tố chính quyết định chất lượng đấy. Cái Xgimi của mình sáng hơn mấy con của Xiaomi kha khá :). Nếu dùng máy chiếu gần thì nhất thiết phải màn fix frame hoặc tab tension. Mình chưa dùng màn xám, nhưng theo tìm hiểu thì ko phù hợp đâu vì nó làm giảm độ sáng hình ảnh nhiều. Màn trắng ổn khi xem ban đêm, còn muốn ổn cả đêm lẫn ngày thì màn quang học.

#74 +1 CR
    vanet125 cảm ơn bài này.
  15. nsnhd

nsnhd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    227
    Tiền:
    2,438 CR
    Vậy là bây giờ có 2 trường phải chơi máy chiếu nhỉ: gần và xa. Cũng hay đấy, sẽ tìm hiểu kỹ cho lần mua tới mà chưa biết bao giờ.

#75 +1 CR
  16. huythong89

huythong89 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    56 CR
    chào các bác.sau khi đọc hết conment của các bác e cũng lọ mọ lôi con pc ra cắm vào rêcver thì quả thật âm thanh 5.1 hiệu ứng đã hơn hẳn so vs thường ngày xem từ ổ usb trên tv.nhưng ngặt 1 nối là con vga 1060 của e nó có mỗi 1 cổng hdmi mà thỉnh thoảng còn chơi game nữa :Dchứ k phải chỉ để cái pc xem phim k thôi.mà nghĩ nát óc k ra giải pháp nào để vừa dùng là chiếc pc bình thường vs vừa xem phim nghe nhạc giải trí nữa.

17. huythong89

huythong89 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    56 CR
    dùng cable chia 2 cổng hdmi thì nó nhận cái màn vitinh độ phân giải thấp hơn

18. nsnhd

nsnhd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    227
    Tiền:
    2,438 CR
    Giải pháp phổ biến là VGA HDMI-->Receiver-->TV. Và VGA DP-->DP to HDMI adapter-->Màn hình máy tính. Tùy theo tình trạng tắt mở của TV/Màn hình sẽ set là Single Display hay Extended.

#78 +1 CR
    huythong89 cảm ơn bài này.
  19. huythong89

huythong89 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    56 CR
    như vậy là dùng 2 cổng riêng cho mỗi màn đúng k bác.vậy k biết có chọn độ phân giải 4k đc cho tv k nhỉ và màn pc chỉ full hd.chưa có cáp để test đc.

20. huythong89

huythong89 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    56 CR
    có 1 vấn đề các bác có thể giải thích giúp e đc k?.
    sao cùng 1 file test dts hoạc 1 bộ phim mà khi passthough từ pc -> rec thì hiệu ứng âm thanh vòm rất rõ ràng.đặc biệt là video có cái lá bay vòng quanh.còn cắm vào cổng usb trên tivi->rec qua hdmi arc đã thiết lập passthough trên tivi rồi mà vẫn k cảm nhận đc hiệu ứng rõ rệt như từ pc.