Bphone – Liệu có nên mua?

Thảo luận trong 'Tin tức công nghệ' bắt đầu bởi BuiAn, 27/5/15.

1. vanmyhang

vanmyhang Active Member

Đã được cảm ơn:
    167
    Tiền:
    602 CR
    Ðề: Bphone – Liệu có nên mua?

Tình hình đang nóng lên đây

2. osiric

osiric Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    306
    Tiền:
    1,163 CR

mấy bác tranh luận nhưng nhớ giữ cái đầu cho lạnh đừng mắc lởm seeder, đầu quá nóng ra đảo khỉ ráng chịu
    bọn seeder ko lái được thì sẽ giở trò khác để tiếp tục lái, mấy cái trò cũ rít nên đừng để bị mắc bẫy
    ở 4rum này các bác tranh luận rất thoải mái (nhưng ko chỉ trích cá nhân nhé) ko như bên 4rum bê cạp đâu, chỉ ra cái dở của sản phẩm là bị pan acc + xóa bài liền

3. hai905

hai905 Member

Đã được cảm ơn:
    4
    Tiền:
    993 CR

PS bán cho Unilever rồi bạn, đừng mua nữa nha :D

4. caothudeche

caothudeche Moderator

Đã được cảm ơn:
    1,067
    Tiền:
    2,857 CR

Tại vì cái cốt và cách của HDVN nó khác.
    - Mình thấy HDVN các SMOD, MOD, Ban QT đều hoạt động như một thành viên của diễn đàn.
    - Hầu hết thành viên HDVN đều là những người tham gia diễn đàn vì đam mê công nghệ.

5. loveofthelive

loveofthelive Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    1,434 CR

Kính gửi bác BuiAn và các Bác đang bình luận:
    - Em làm cho doanh nghiệp Tư vấn Đầu tư, chuyên về Tài chính và hoàn toàn 100% vốn tư nhân. Với kiến thức và thông tin em có thì em biết BKAV không có vốn Ngân sách đâu các Bác. Trước đây phải trên 31% vốn nhà nước trong cơ cấu vốn và sau này trên 50% vốn trong cơ cấu vốn (có quy định cụ thể bằng văn bản Nghị định đó các Bác) mới được xem có yếu tố Nhà nước. Mà BKAV mà có yếu tố vốn Ngân sách, 100% không thể triển khai dự án BPhone (vì chắc chắn ko ai phê duyệt dự án này hết, Bộ ngành nào mà cho thực hiện chứ).
    - Em hay đọc review của Bác BuiAn về bình phim, rất có thiện cảm với bác BuiAn; nhưng khách quan mà nói thì em nhận thấy về yếu tố Ngân sách của BKAV, có lẽ vì không phải chuyên môn, nên em có Cảm giác ý của Bác BuiAn hơi cảm tính và hơn vội vàng quá. Điều này ko sao, vì ai mà biết hết được đâu phải là Thánh mà Toàn tri, toàn năng chứ. Nhưng hình như nhiều thông tin trên Mạng Internet thì BKIS được trúng thầu nhiều Dự án trang bị máy tính, phần mềm có yếu tố Ngân sách. Cá nhân em thì thấy cái này cũng là chuyện làm cho các Bác nhầm lẫn thông tin đó thôi.
    - Có nhiều ý kiến cái sản phẩm Bphone này chắc cũng như phần mềm BKAV, và nguồn gốc của Biệt danh Bác Quảng "Nổ" em thấy là cũng từ phần mềm BKAV hồi xưa mà ra. Riêng về BKIS hay phần mềm Virus BKAV gì đó hồi xưa, em xài Vi tính từ lâu nhưng hoàn toàn không có chuyên môn sâu về việc này, nên ko biết cái phần mềm đó của Bác Quảng có ngon hay dở, nhưng em nhớ rõ là hồi xưa thời kỳ 586, Pen I, Pen II...hầu như lúc đầu máy nào cũng cài, từ từ trong khối Doanh nghiệp ngoài Quốc doanh rất ít người xài (theo hiểu biết của em).
    - Còn về Cty Chủ đầu tư của Bphone, Em chắc là đa phần các Bác ở đây cũng chỉ có thông tin trên mạng như em chứ không có nguồn chính xác hơn, em không rõ là BKAV hay BIKS, chứ là doanh nghiệp, em có đọc nhiều bài trên Mạng Internet, về "Văn hóa BKAV", thấy quy mô của BKAV và văn hóa rõ ràng là mơ ước của rất nhiều Doanh nghiệp lớn đó chứ.
    - Bài của Bác chủ, về chuyên môn có lẽ đúng vì rành công nghệ, phù hợp chuyên môn của Bác chủ, chứ qua lĩnh vực khác, em nghĩ Anh em mình và các Bác khác cần phải suy nghĩ kỹ lưỡng, để được chính xác hơn.
    - Đôi điều suy nghĩ nhỏ, xin được bày tỏ.
    Kính các Bác nhà HDVietnam ạ!

6. loveofthelive

loveofthelive Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    1,434 CR

Bác Chủ ơi, khi viết bài Bác là người viết. Khi làm Mod, bác là người quản lý, bác nên bình tâm lại ạ!

7. do_long_khach

do_long_khach Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    4,517
    Tiền:
    6,101 CR

Em nghĩ vụ phát triển bphone chắc bkav huy động vốn từ một số nhà đầu tư, bản thân họ cũng góp chút.

dựj án như vậy, sp như vậy là đáng khen. Còn đáng chế là cái sự nổ bừa bãi. Dù sao, vote cho bphone.

8. loveofthelive

loveofthelive Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    1,434 CR

Em cũng nghĩ như Bác, quảng cáo quá mà chưa được kiểm chứng, chứng minh thì là "Nổ" sẽ gây phản cảm, không có kiến thức Marketting nên em không biết là thuận lợi hay bất lợi cho sản phẩm.

9. bansachdao

bansachdao Member

Đã được cảm ơn:
    23
    Tiền:
    1,017 CR

Từ cái BPhone seeder lái qua bàn luận cái công ty BKAV hay thật... Cái chính biến thành cái phụ... cái phụ thành cái chính để tranh cãi... KHÔNG THỂ TIN NỔI... CHÍNH TÔI CŨNG KHÔNG THỂ TIN NỔI... Hay là toàn seeder tự bàn luận với nhau...

10. osiric

osiric Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    306
    Tiền:
    1,163 CR

sao bác biết có vốn nhà nước thì ko cho thực hiện - ko ai duyệt, cái này bác cũng đoán thôi phải ko ??
    nói lệch sang vụ vinashin chút xíu : mua tàu phế thải còn được duyệt nữa là
    đúng là sâu xa trong đó người ngoài cuộc ko thể biết được 100% đâu, chuyện bí mật nên làm gì có trên mạng, nhưng cty này có yếu tố nhà nước là thật, vốn bao nhiu thì em ko biết, ko tự nhiên mà bkav dành được hợp đồng đa phần là từ ngân sách nhà nước đâu
    huawei của tq có bao giờ tự nhận là có yếu tố nhà nước tq đâu, chói đây đẩy đó thui, nhưng ai cũng biết là có dính tới nhà nước tq
    bkav là 1 phần trong kế hoạch phát triển an ninh mạng của nhà nước về lâu dài, nên rõ ràng hay ko thì tự hiểu lun

nội dung hơi lạc đề mong mod thông cảm

11. nemesisgau

nemesisgau New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    547 CR

Có vẻ như chuyện BKAV lấy tiền đâu ra thì chắc 10 năm nữa sẽ biết, lúc đó ai còn quan tâm thì đọc, giờ cãi nhau vô ích. Cụ chủ thớt đòi bác làm bên BKAV post cái tổng kết năm tài khóa lên thì có vẻ hơi căng, việc này bên tây thì có chứ bên ta em có đọc cũng ứ tin :)) ai tin thì chết sạch theo đám chứng khoán òi :D
    Còn về cái màn PR cho Bphone, em diễn nôm lại là một tay lái buôn đem trùm cái mác yêu nước lên cho một cái sản phẩm bình thường như hàng tàu bán giá đắt, sau đó khiến trên mọi diễn đàn và fb người ta bắt đầu quay ra thẩm vấn lòng yêu nước và chụp mũ lẫn nhau.
    Em nghĩ chủ đề nên dừng lại ở đây thôi, vì có lẽ chả có mấy ma mua đâu. Bên tinhte.vn làm cái poll chỉ có hơn chục phần trăm chọn sẽ mua, và chắc trong số đó ko ít cụ bấm khi máu yêu nước bàn phím đang dồn lên não.

12. duyhaiphong

duyhaiphong Active Member

Đã được cảm ơn:
    29
    Tiền:
    868 CR

Chết cười với bác =))=))=))

13. loveofthelive

loveofthelive Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    1,434 CR

Bác muoibaconcho và bác Manhthang làm em cười đau cả bụng. Kkkk. Các bác xem bài bình của Bác Manhthang nhé. Kkkk.

14. loveofthelive

loveofthelive Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    1,434 CR

Trích Nguyên văn bởi manhthang Xem bài viết
    Thật không thể tin được là chiếc điện thoại hiện đại như thế, đẹp nhất thế giới như thế lại bị chê nhiều nhất thế giới ngay cả khi chưa ra mắt như thế.
    Camera của bphone đến DSLR còn phải chạy dài. Chỉ cần đưa máy lên chụp, không cần quan tâm focus, bố cục, ánh sáng, .... máy sẽ tự động tìm trên internet ảnh đẹp nhất rồi làm mờ đi rồi lưu cả 2 ảnh vào máy.

15. hunganh1983

hunganh1983 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Tiền:
    9 CR

Có khi lại là 1 trò rửa tiền của 1 ai đó mà bác Quảng là quân cờ không biết chừng.

16. x264

x264 New Member

Đã được cảm ơn:
    9
    Tiền:
    396 CR

Chào các bác,

Mình có một ý kiến ở trang 1, bẳng đi mấy ngày vào xem lại đã có đến gần 40 trang, thấy anh em tranh luận gay gắt quá, thậm chí sang cả vấn đề "ngân sách phát triển BPhone của Bkav có thể từ chính phủ, tức là thuế của dân". Mình cũng có thêm một chút ý kiến thế này:

1. Tranh luận bắt đầu lan man vượt tầm kiểm soát rồi, người ta nói "nói dai, nói dài, nói dại". Mình nghĩ cũng có nhiều ý kiến có lý, cũng như bác BuiAn cũng có nhiều ý kiến không hợp lý. Mình ủng hộ một số ý kiến là bác Bui An nên đổi tiêu đề thành "BPhone - những lý do không nên mua". VÌ nếu là bài phân tích "có nên hay không" mà bác chỉ nói về cái xấu mà không nói về cái tốt của nó thì đó là một điều đáng trách.

2. Mình thấy bác spyhunter gì đó bị Ban nick, thấy bác ấy cũng phân tích thôi, lời lẽ có "bức xúc" (nhưng chắc là cũng chỉ bức xúc như bác BuiAn thôi), có cần thiết phải ban nick?

3. Về vấn đề "có hay không ngân sách nhà nước phát triển BPhone", mình không có cắn cứ nào, nhưng cũng có thể lắm đấy. Các Cty TQ lớn thực ra đều là sân sau của các quan chức, và họ cũng đang thực hiện nghĩa vụ với chính phủ họ là cài cắm, nghe lén mục tiêu để dần dần kiểm soát người dân, thậm chí bán ra nước ngoài. Ở VN, có thể cũng đã đến lúc điều tương tự được chính phủ quan tâm, và nếu đúng, Bkav là cty rất phù hợp để gửi gắm hi vọng. Tuy nhiên, muốn kiểm soát thì phải phổ biến được, muốn phổ biến được thì phải trải đều các phân khúc và giá tốt, điều này đang mâu thuẫn với giá bán của BPhone. Tuy nhiên, dù có thuế của người dân trong đó hay không thì điều quan trọng nhất là Bkav cần được lòng người dân thì khắc sẽ thành công thôi. Được lòng cả người dân khó chiều như VN mình thì Bkav quả là rất cừ. Ngay cả khi không được lòng, họ có thể vẫn thành công, vì nói thật nhé nước ta có hơn 90tr dân, chỉ cần một số nhỏ trong đó là có thể sống tốt rồi. Mình đã từng thấy trong cuộc sống của mình ở đây, HN, có nhiều thứ vô lý, nhiều người vẫn chỉ cần "chặt chém" mình một lần thôi, ngẫm ra là vì dân số đông quá, họ còn nhiều lần "một lần" để phục vụ nữa.

4. Xét về yếu tố "GATO" của người Việt đối với Bkav, mình nghĩ lần này khác đi nhiều rồi so với trường hợp "Flappy bird". Chúng ta đang bàn về chuyện "làm ăn buôn bán", "ủng hộ" hay "không ủng hộ" là nghĩa vụ không bắt buộc, tôi không ủng hộ thì cũng không ai trách tôi được. Nhiều ý kiến cho rằng VN sẽ không thể khá hơn được nếu có nhiều người còn suy nghĩ kiểu GATO, mình nghĩ rằng chính suy nghĩ đó mới là GATO. Quan trọng là bạn nghĩ như thế nào mà theo bạn tốt cho đất nước, chuyện người khác không nghĩ giống bạn đâu có nghĩa là họ GATO. Nói cho cùng hành động mới là cái quan trọng.

5. Nói riêng về quan điểm của mình dành cho BPhone thì "không có gì đặc biệt", chỉ có mỗi câu chuyện xung quanh nó thì quá chi là "ồn ào".

Chỉnh sửa cuối: 29/5/15
  17. nuihanoi

nuihanoi Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Tiền:
    341 CR

"Một lần thất tín, vạn lần bất tin!". Mới quảng bá sản phẩm mà đã có nhiều "lỗi cố ý" để lòe như vậy thì buồn quá. Muốn ủng hộ hàng Việt, nhưng không thể ủng hộ khi bị người ta đang hợm hĩnh, lòe bịp mình.
    Bài viết của Bùi An đánh giá đúng mức, không ném đá, không dìm hàng !
    Nếu cho dự đoán: Bphone sẽ như quả bóng bay của trẻ em !

18. choisao

choisao New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Tiền:
    85 CR

anh Vloger Dưa Leo mới ra cái vlog 31 cũng nói về vụ BPhone,bị seeder dìm quá trời.

19. zoro1987

zoro1987 New Member

Đã được cảm ơn:
    4
    Tiền:
    1,458 CR

không ai bỏ ra 11 triệu để mua một smatphone chưa có thương hiệu và uy tín.

20. tuan_ipad2

tuan_ipad2 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    113
    Nghề nghiệp:
    du lich
    Tiền:
    2,252 CR

Em không ác cảm với cách nổ của quảng, vì suy cho cùng cũng là một cách quảng cáo, nhưng rất ác cảm với cái giá, quan trọng là ai ai và ai sẽ là người bỏ ra 10 củ để mua bphone đây, còn em thì hãy đợi đấy em không phải người ném tiền qua cửa sổ, mua với cái giá đấy cảm giác như bị lừa